Home>>Giáo dục>>Học trung cấp có được hoãn nghĩa vụ quân sự không?
Giáo dục

Học trung cấp có được hoãn nghĩa vụ quân sự không?

Rất nhiều sinh viên và phụ huynh có con em đang theo học hệ trung cấp thắc mắc có được miễn giảm nghĩa vụ quân sự không. Trong bài viết dưới đây chúng tôi sẽ giải đáp cho các bạn thắc mắc về vấn đề này nhé.

Học trung cấp có được hoãn nghĩa vụ quân sự hay không?

Theo Khoản 1 và Khoản 2 Điều 41 của Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015 có quy định:

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế – xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

Học trung cấp có phải đi nghĩa vụ không

Học trung cấp có phải đi nghĩa vụ không

2. Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

b) Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;

c) Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

d) Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

đ) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên.

Như vậy theo căn cứ ở trên thì đối với trường hợp đang theo học hệ trung cấp không nằm trong diện tạm hoãn và miễn thực hiện nghĩa vụ quân sự. Chỉ tạm hoãn hoặc miễn giảm đối với trường hợp đang theo học  tại cơ sở giáo dục phổ thông, hệ đại học chính quy và hệ cao đẳng chính quy. Vì thế nếu đang theo học hệ trung cấp thì vẫn thực hiện nghĩa vụ quân sự.

Trong bài viết trên chúng tôi đã cung cấp đến các bạn thông tin học trung cấp có được hoãn nghĩa vụ quân sự hay không. Hi vọng các bạn sẽ nắm chắc những quy định về luật nghĩa vụ quân sự trên để xác định được đúng trường hợp của mình và thực hiện nghĩa vụ quân sự đầy đủ, theo đúng quy định nhé.